••SaTiT NuD••
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สูตร 2x2x2 (Ortega) --สูตรลัดที่ทำให้จาก 10+ วิเป็น เลขหลักเดียว---

2 posters

Go down

สูตร 2x2x2 (Ortega) --สูตรลัดที่ทำให้จาก 10+ วิเป็น เลขหลักเดียว--- Empty สูตร 2x2x2 (Ortega) --สูตรลัดที่ทำให้จาก 10+ วิเป็น เลขหลักเดียว---

ตั้งหัวข้อ  yoyoyobank3 Fri Aug 28, 2009 11:44 am

หลายๆคนคงเล่น 2x2x2 เป็นนะครับ
ผมอยากถามว่า --เคยเล่นได้ต่ำกว่า 10 วิมั้ย (แบบไม่กวนนะ)--
ถ้าใช้ beginner แล้วต่ำกว่า 10 วิได้ มี 3 แบบ --1. ฟลุ๊ค 2. สแครมง่าย 3. Skip

สำหรับการใช้สูตร beginner ในการเล่น
จะเสียเวลาที่การจัดหน้าขาวและแถวแรกมาก

ผมจึงจะมาแนะนำวิธีการเล่น 2x2x2 อย่างรวดเร็ว
ได้ภายใน ไม่เกิน 10 วิ!!! [อยู่ที่คุณภาพของรูบิคและฝีมือนิดหน่อยนะครับ ถ้่าเล่นจนเก่งแล้วอาจต่ำกว่า 5 วิด้วยซ้ำ]

ดังนี้ครับ

***Ortega จะมีด้วยกัน 3 สูตร เป็นสูตรที่เปรียบได้กับ PLL ของ 3x3x3
โดยขั้นแรกให้คุณทำหน้าใดหน้านึงให้เต็ม [ไม่จำเป็นต้องแถว 1 ถูก]
ขอแค่เต็ม 1 หน้า

จากนั้น ทำหน้าด้านตรงข้ามกับที่เราทำ ให้เต็ม (ก็คิดซะว่ามันคือสูตร OLL)

แล้วจากนั้น จะมี 3 กรณี ที่ใช้สูตร Ortega ครับ
(ให้เราแบ่งเป็นด้าน บน กับล่าง นะครับ แล้วดูว่า ด้านบนกับด้านล่างนั้น มีหน้าที่เต็มมั้ย ถ้าไม่มีเต็มเลยจะเป็น Y-Y
มีเต็มเฉพาะด้านใดด้านนึง ให้เอาด้านที่มีเต็มไว้ด้านบน แล้วใช้สูตร J-Y และถ้ามีเต็มทั้งบนและล่าง จะใช้สูตร J-J) -**งงมั้ยนั่น*--

1. สูตร Y-Y = F2 U2 F2
2. สูตร J-Y = R U' R F2 R' U R'
3. สูตร J-J = R2 U R2 U D R2 U R2

เดี๋ยวผมจะถ่ายคลิปมาสอนให้ดูนะครับ ไว้จะมาอัพลงทีหลังครับ
Razz
yoyoyobank3
yoyoyobank3
มือใหม่หัดเล่นรูบิค

: 28

http://banklnw555.hi5.com

ขึ้นไปข้างบน Go down

สูตร 2x2x2 (Ortega) --สูตรลัดที่ทำให้จาก 10+ วิเป็น เลขหลักเดียว--- Empty Re: สูตร 2x2x2 (Ortega) --สูตรลัดที่ทำให้จาก 10+ วิเป็น เลขหลักเดียว---

ตั้งหัวข้อ  The Rubik Mai Fri Aug 28, 2009 10:36 pm

เสริมนิดนึง

*****ใครมือไวตาไว สามารถเล่น ใช้สูตร3*3 ได้นะครับ จะต่ำกว่าสิบวิได้ แต่มันจะไม่เร็วกว่า5วิแน่นอน**********

แต่สูตรโอเทก้า มันจะต้องจำเยอะนะครับ ใครจะเล่น2*2ให้ไวจำซะ
The Rubik Mai
The Rubik Mai
มือใหม่ไวละอ่อน
มือใหม่ไวละอ่อน

: 27

สูตร 2x2x2 (Ortega) --สูตรลัดที่ทำให้จาก 10+ วิเป็น เลขหลักเดียว--- Empty Re: สูตร 2x2x2 (Ortega) --สูตรลัดที่ทำให้จาก 10+ วิเป็น เลขหลักเดียว---

ตั้งหัวข้อ  yoyoyobank3 Fri Aug 28, 2009 10:38 pm

ผมใช้คำพูดตามพี่กันย์เลยนะเนี่ย
ตอนไปมีตติ้ง พี่เค้าสอนให้

Laughing
yoyoyobank3
yoyoyobank3

: 28

http://banklnw555.hi5.com

ขึ้นไปข้างบน